Tài sản của bố tôi, chú, bác ruột có quyền gì không?

Tài sản của bố tôi, chú, bác ruột có quyền gì không?

06/05/2019 08:08:02 AM

Hỏi: Khi làm sổ đỏ mảnh đất đang ở, gia đình tôi có cần phải lấy xác nhận không xảy ra tranh chấp với người thân hay không?

Đất đang có người sử dụng có được giao cho người khác?

Đất đang có người sử dụng có được giao cho người khác?

23/04/2019 12:26:41 PM

Hỏi: Năm 2000, gia đình tôi có ký giấy cho UBND xã mượn đất để xây dựng trường học, nhưng nay, UBND xã lại yêu cầu chúng tôi ký giấy để đăng ký quyền sử dụng đất cho trường.

Sổ đỏ đứng tên bố mẹ chồng, con dâu có quyền gì?

Sổ đỏ đứng tên bố mẹ chồng, con dâu có quyền gì?

17/04/2019 13:36:13 PM

Hỏi: Chồng tôi là con trai út trong gia đình có 4 người con (ba gái, một trai). Bố chồng tôi đã mất cách đây 16 năm, hiện vợ chồng tôi đang sống cùng với mẹ chồng. Sổ đỏ mảnh đất chúng tôi đang ở đứng tên bố chồng.

Rủi ro pháp lý có thể gặp khi mua căn hộ hình thành trong tương lai

Rủi ro pháp lý có thể gặp khi mua căn hộ hình thành trong tương lai

02/04/2019 22:11:47 PM

Khi mua một bất động sản hình thành trong tương lai, sẽ có một số rủi ro về mặt pháp lý mà bạn cần lường trước.

Nhà được tặng, trẻ em có thể đứng tên sổ đỏ?

Nhà được tặng, trẻ em có thể đứng tên sổ đỏ?

23/03/2019 23:20:37 PM

Hỏi: Theo quy định của pháp luật, công dân bao nhiêu tuổi thì sẽ được đứng tên sổ đỏ? Khi được cho, tặng nhà đất, người dưới 18 tuổi sẽ sử dụng tài sản này như thế nào?

[Inforgraphic] Những điều cần biết về quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất

[Inforgraphic] Những điều cần biết về quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất

24/09/2018 17:50:02 PM

Hiện nay, vẫn còn khá nhiều trường hợp các hộ gia đình chưa nắm rõ được quyền lợi cũng như nghĩa vụ của mình đối với mảnh đất đang sở hữu, dẫn đến tình trạng tranh chấp, kiện tụng. Batdongsan.com.vn xin đưa ra một số lưu ý theo quy định của pháp luật giúp mọi người hiểu rõ hơn về quá trình sử dụng đất.

[Inforgraphic] Những điều cần biết về quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất

[Inforgraphic] Những điều cần biết về quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất

24/09/2018 13:34:10 PM

Hiện nay, vẫn còn khá nhiều trường hợp các hộ gia đình chưa nắm rõ được quyền lợi cũng như nghĩa vụ của mình đối với mảnh đất đang sở hữu, dẫn đến tình trạng tranh chấp, kiện tụng. Batdongsan.com.vn xin đưa ra một số lưu ý theo quy định của pháp luật giúp mọi người hiểu rõ hơn về quá trình sử dụng đất.

Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không?

Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không?

17/07/2018 22:10:12 PM

Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.

Chủ cũ đòi kiện, tôi có bị mất ngôi nhà đã mua không?

Chủ cũ đòi kiện, tôi có bị mất ngôi nhà đã mua không?

03/07/2018 23:40:23 PM

Hỏi: Bà ngoại tôi có một căn nhà tại đường Cao Văn Lầu, phường 1, quận 6, Tp.HCM và để cho vợ chồng dì tôi là bà Đặng Bạch Mai và ông Đỗ Hữu Thạnh sinh sống. Năm 1967, dì Mai và ông Thạnh đã ra tòa ly dị, địa phương cũng đã xóa hộ khẩu ông Thạnh.

Vẫn được hưởng thừa kế nhà dù không có tên trong di chúc

Vẫn được hưởng thừa kế nhà dù không có tên trong di chúc

08/05/2018 00:47:38 AM

Hỏi: Do mắc bệnh hiểm nghèo nên anh rể tôi đã lập di chúc để lại tài sản là căn nhà cho vợ và các con. Nhưng em gái của anh ấy nói cha, mẹ anh ấy dù không có tên trong di chúc nhưng họ vẫn được hưởng thừa kế. Tôi muốn hỏi có đúng như vậy không?

Có phải hỏi chồng cũ khi bán căn nhà từng ở chung?

Có phải hỏi chồng cũ khi bán căn nhà từng ở chung?

27/03/2018 00:47:39 AM

Hỏi: Tôi nợ chồng cũ 15 cây vàng, tương đương giá trị của nửa căn nhà. Trả được 9 cây thì tôi hết tiền và được anh xóa nợ. Giờ tôi muốn bán nhà thì có phải hỏi ý kiến anh không?

Vợ có được một mình đứng tên mua nhà làm tài sản riêng không?

Vợ có được một mình đứng tên mua nhà làm tài sản riêng không?

09/03/2018 00:47:41 AM

Hỏi: Tôi muốn mua một căn nhà do chỉ mình tôi đứng tên vì tôi dùng tiền của tôi để mua, chồng không đóng góp gì. Vậy xin hỏi tôi phải làm thế nào và làm sao để chứng minh được đó là tài sản của mình tôi?

Nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng phải làm sao?

Nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng phải làm sao?

22/02/2018 00:47:42 AM

Thời gian qua, nhiều bạn đọc gửi các câu hỏi phải xử lý ra sao khi bên cho thuê nhà mang giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đi thế chấp vay tiền ngân hàng. Dưới đây là tư vấn của luật sư:

Có được tiếp tục ở nhà xã hội khi thu nhập tăng đột biến?

Có được tiếp tục ở nhà xã hội khi thu nhập tăng đột biến?

05/02/2018 00:47:43 AM

Hỏi: Tôi đang trả góp một căn nhà ở xã hội, dự án vẫn đang hoàn thiện nên tôi chưa được nhận nhà. Giả sử ngay lúc này công việc của tôi tiến triển tốt, thu nhập tăng mạnh, phải nộp thuế thu nhập cá nhân đều đặn thì tôi có tiếp tục được ở căn nhà ở xã hội đã mua không?

15 tuổi đã được đứng tên sổ đỏ chưa?

15 tuổi đã được đứng tên sổ đỏ chưa?

19/01/2018 00:47:43 AM

Hỏi: Sau khi kết hôn, vợ chồng tôi có với nhau một con trai, năm nay cháu vừa tròn 15 tuổi. Cách đây một năm, chồng tôi qua đời trong một tai nạn giao thông.

Trường hợp nào vợ, chồng được đứng tên riêng trong sổ đỏ?

Trường hợp nào vợ, chồng được đứng tên riêng trong sổ đỏ?

10/01/2018 00:47:44 AM

Hỏi: Hai vợ chồng tôi mới mua một mảnh đất, chúng tôi muốn cả hai đứng tên trên sổ đỏ nhưng theo cậu bạn tôi thì chỉ cần để tên một người là đủ vì đây là tài sản chung.

Có được chuyển nhượng, tặng cho đất nông nghiệp không?

Có được chuyển nhượng, tặng cho đất nông nghiệp không?

27/12/2017 00:47:45 AM

Hỏi: Đề nghị cơ quan có thẩm quyền có thể xem xét hủy bỏ khoản 3 và khoản 4, Điều 191 Luật Đất đai năm 2013 được không? Vì theo tôi, quy định hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp thì không được nhận chuyển nhượng hoặc tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa gây nhiều khó khăn cho người dân.

Có lấy lại được căn nhà khi người quản lý nhà đất qua đời?

Có lấy lại được căn nhà khi người quản lý nhà đất qua đời?

07/04/2017 00:47:45 AM

Hỏi: Trước đây, anh trai tôi có nhờ mẹ vợ quản lý và trông nom căn nhà của anh ấy. Nhưng nay mẹ vợ anh ấy đã qua đời, liệu anh trai tôi có thể lấy lại căn nhà của mình hay không? Hồ Thị Hoa (Bình Dương).

Không có bản thiết kế xây dựng có được chuyển quyền sở hữu nhà?

Không có bản thiết kế xây dựng có được chuyển quyền sở hữu nhà?

07/02/2017 00:47:46 AM

Hỏi: Tôi có mua một căn nhà diện tích 60m2, tổng diện tích xây 3 tầng là 173,1m2. Tôi là chủ thứ ba của ngôi nhà này. Khi làm hợp đồng chuyển nhượng tôi đã có đủ giấy tờ pháp lý, nhưng không có bản thiết kế nhà và giấy phép xây dựng.

Sau khi nhận nhà, bao lâu được cấp giấy chứng nhận?

Sau khi nhận nhà, bao lâu được cấp giấy chứng nhận?

17/12/2016 00:47:47 AM

Kể từ ngày giao nhà cho người mua hoặc từ thời điểm bên mua đã thanh toán đủ tiền, chủ đầu tư dự án nhà chung cư có trách nhiệm làm thủ tục cấp giấy chứng nhận cho người mua.